หน้าเว็บ

วันอังคารที่ 6 กันยายน พ.ศ. 2559

Danh sách HLV từng dẫn dắt Manchester United

Manchester United là Câu lạc bộ bóng đá hàng đầu nước Anh, trụ sở nằm tại Trafford, thành phố Manchester, là CLB bóng đá lâu đời, dưới sự dẫn dắt của rất nhiều HLV tên tuổi.
Manchester United với lịch sử phát triển hơn 100 năm tuổi.
Manchester United với lịch sử phát triển hơn 100 năm tuổi.
Manchester United được hình thành từ CLB Newton Heath năm 1878, là đội làm việc thuộc ga xe lửa Lancashire and Yorkshire Railway ở Newton Heath. Mùa giải chính thức đầu tiên đội tuyển tham dự đó là FA Cup mùa giải 1886 – 1887.
Đến năm 1902, Câu lạc bộ được đổi tên thành Manchester United F.C. và chuyển đến sân Old Trafford vào năm 1910.
Tính theo hồ sơ quản lý, số lượng huấn luyện viên chính thức của câu lạc bộ MU vào năm 1892 cho đến bắt đầu mùa giải 2016 - 17 là 24 huấn luyện viên.

Danh sách các huấn luyện viên của Manchester United

A. H. Albut (Anh): 1892 – 1900.
James West (Anh): 1900 – tháng 9 năm 1903.
Ernest Mangnall (Anh): tháng 10 năm 1903 đến tháng 9 năm 1912.
T. J. Wallworth: tháng 9 năm 1912 đến 10 tháng 10 năm 1912.
John Bentley (Anh): 28 tháng 10 năm 1912 đến 28 tháng 12 năm 1914.
Jack Robson (Scotland): 28 tháng 12 năm 1914 đến 31 tháng 10 năm 1921.
John Chapman (Scotland): 31 tháng 10 năm 1921 đến 8 tháng 10 năm 1926.
Lal Hilditch (Anh): 8 tháng 10 năm 1926 đến 13 tháng 4 năm 1927.
Herbert Bamlett (Anh): 13 tháng 4 năm 1927 đến 9 tháng 11 năm 1931.
Walter Crickmer (Anh): 9 tháng 11 năm 1931 đến 13 tháng 7 năm 1932.
Scott Duncan (Scotland): 13 tháng 7 năm 1932 đến 7 tháng 11 năm 1937.
Walter Crickmer (Anh): 9 tháng 11 năm 1937 đến 15 tháng 2 năm 1945.
Matt Busby (Scotland): tháng 10 năm 1945 đến 4 tháng 6 năm 1969.
Wilf McGuinness (Scotland): 4 tháng 6 năm 1969 đến 29 tháng 12 năm 1970
Matt Busby (Scotland): 29 tháng 12 năm 1970 đến 8 tháng 6 năm 1971
Frank O'Farrell (Ireland): 8 tháng 6 năm 1971 đến 19 tháng 12 năm 1972
Tommy Docherty (Scotland): 22 tháng 12 năm 1972 đến 4 tháng 7 năm 1977
Dave Sexton (Anh): 14 tháng 7 năm 1977 đến 30 tháng 4 năm 1981
Ron Atkinson (Anh): 9 tháng 6 năm 1981 đến 6 tháng 11 năm 1986
Alex Ferguson (Scotland): 6 tháng 11 năm 1986 đến 19 tháng 5 năm 2013
David Moyes (Scotland): 1 tháng 7 năm 2013 đến 22 tháng 4 năm 2014
Ryan Giggs (Wales): 22 tháng 4 năm 2014 đến 11 tháng 5 năm 2014
Louis van Gaal (Hà Lan): 16 tháng 7 năm 2014 đến 23 tháng 5 năm 2016
José Mourinho (Bồ Đào Nha): 27 tháng 5 năm 2016 đến nay.
Ernest Mangnall là HLV đầu tiên của MU.
Ernest Mangnall là HLV đầu tiên của MU.
Ernest Mangnall (1903 - 1912) là huấn luyện viên đầu tiên của MU và mang lại những thành công ấn tượng cho câu lạc bộ khi đưa MU lên danh hiệu vô địch đầu tiên vào năm 1908.
Ernest Mangnall cũng có ảnh hưởng tới việc xây dựng sân Old Trafford – sân đến nay vẫn được MU sử dụng. Khi ông còn giữ trách nhiệm là thư ký năm 1903 thì MU đang vật lộn ở giải hạng 2, nhưng ngay khi dẫn dắt, Mangnall đã đưa MU đi lên với đội hình xây dựng xung quanh Billy Meredith và Charlie Roberts.
Sau đó, các chiến thắng đến với MU ở giải vô địch và cúp FA đến cũng rất nhanh. Ngay sau chức vô địch quốc gia năm 1908, những mùa giải năm sau của MU rất thành công với 1 cúp FA ngay năm 1909 và một chức vô địch quốc gia nữa vào năm 1911.
Alex Ferguson dẫn dắt MU lâu nhất và thành công nhất.
Alex Ferguson dẫn dắt MU lâu nhất và thành công nhất.
Huấn luyện viên phục vụ trong thời gian lâu nhất và thành công nhất cho CLB Manchester United là Alex Ferguson khi ông đã giúp đội tuyển giành nhiều thành tích ở các giải đấu lớn, cụ thể là: 13 chức vô địch Premier League, 10 Community Shields, 5 FA Cup, 2 danh hiệu UEFA Champions League, 4 League Cup, 1 UEFA Cup Winners, 1 UEFA Super Cup, 1 Intercontinental Cup và 1 FIFA Club World Cup trong triều đại hơn 26 năm của mình.

ไม่มีความคิดเห็น:

โพสต์ความคิดเห็น